สาวเล่าประสบการณ์ ทำนาด้วยตัวเองปีที่ 3 คำนวณออกมาแล้วคุ้มไหมรู้เลย

   
advertisement
advertisement

       เป็นเรื่องที่ต้องบอกเลยว่าน่าสงสารชาวนาเป็นอย่างมาก ทำนาปีละครั้งราคาข้าวก็ตกต่ำเหลือเกิน ทำให้ชาวนาขายข้าวแล้วก็ยังประสบปัญหาขาดทุนซ้ำซาก จากภาวะราคาข้าวเปลือกตกต่ำ ราคาข้าว กก.ละ 8-10 บาทเท่านั้นเอง 

       ล่าสุด ทางด้านสมาชิกพันทิป ก็ฉันตัวอ้วน มันผิดหรือไง ได้โพสต์เล่าประสบการณ์ในการทำนาด้วยตัวเองมา 3 ปีแล้ว คิดคำนวณแล้วได้กำไรหรือขาดทุนเท่าไหร่ไปดูกันเลยครับ 

       สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาเล่าถึงประสบการณ์การทำนาด้วยตัวเองนะคะ เรามีอาชีพประจำอยู่แล้ว ในช่วงวันหยุดเราจะหาอาชีพเสริมเพิ่มรายได้ด้วย เช่น ขายเสื้อผ้าเด็ก โล๊ะตู้เสื้อผ้าไปขายมือสอง ขายทุเรียน เป็นต้น  การทำนาก็เป็นอาชีพเสริมอีกอาชีพของเราค่ะ  ซึ่งปีนี้ทำนาทั้งสิ้นจำนวน 9ไร่ โดยต้นทุนการผลิต คือ

       1. เมล็ดพันธุ์ข้าวหอมมะลิ กข 105 จำนวน 250 กก. ราคา กก.ละ 23 บาท (สาเหตุที่ต้องซื้อเพราะปีที่แล้วข้าวเป็นโรคไม่สามารถเก็บมาใช้ได้)

       2. ไถนาและหว่านข้าว จ้างไร่ละ 530  บาท

       ตอนนี้เกิดภัยแล้ง ฝนไม่ตกติดต่อกันหลายเดือน น้ำในอ่างเก็บน้ำของจังหวัดแห้ง ตั้งแต่เกิดมา เราก็เพิ่งเคยเห็นแห้งขนาดนี้ (นำภาพมาจากเพื่อนๆในเพจนะคะ)

       แต่โชคดีกลางเดือนก.ค. มีพายุเข้าให้ดีใจ พอมีน้ำอยู่บ้าง ได้ตัดหญ้า ใส่ปุ๋ย แต่บางพื้นที่ข้าวก็ยืนต้นตายไปแล้ว (ภาพข้าวยืนต้นตาย นำภาพมาจากเพื่อนๆในเพจนะคะ โทรศัพท์พังรูปหายหมดเลยค่ะที่ถ่ายไว้)

-

-

       3. ซื้อปุ๋ยรอบที่ 1 จำนวน 5 กระสอบ กระสอบละ 690 บาท

       4. จ้างหว่านปุ๋ยไร่ล่ะ 80 บาท (ใช้เครื่องพ่น)

-

5. ตัดข้าว ตัดเองด้วยและให้ชาวบ้านที่ต้องการหญ้า มาลงตัด และจ้างคนมาช่วยตัดอีก 2 คน 1,200 บาท

-

-

        นาเริ่มมีน้ำขังแล้ว ข้าวรอดแล้ว

       6. ใส่ปุ๋ยรอบที่ 2 จำนวน 3 กระสอบ กระสอบล่ะ 750 บาท

       7. ค่าจ้างหว่านปุ๋ย 300 บาท

        หลังจากพายุเข้าหลายลูก ใส่ปุ๋ยรอบที่ 2 ข้าวก็เริ่มเขียว ใจชื้นขึ้นมาแล้ว ตอนนี้ก็ลุ้นว่าจะเกิดโรคเหมือนปีที่แล้วหรือไม่

-

      ข้าวเริ่มออกรวง เตรียมตัวเก็บเกี่ยว

      8. ค่ารถเกี่ยวข้าว ไร่ละ 650 บาท

      9. ค่ารถขนข้าวไปขาย 700 บาท

advertisement
 

-

-

-

-

       รถเกี่ยวมีรถสแตนบาย รอขนไปขาย ลุ้นยิ่งกว่าหวยออกก็ตอนนี้แหละคะ เขาจะซื้อไหม จะได้เท่าไหร่ เนื่องจากชาวนาที่เกี่ยวเมื่อต้นเดือนมีข่าวว่า โรงสีไม่รับซื้อต้องนำกลับไปตาก หรือได้กก. ละ 5 บาท ก็มี สรุปว่า

-

-

-

      ได้กก.ละ 10 ถือว่าถูกกว่าปีที่แล้วมาก เราเหลือข้าวไว้กินและทำพันธุ์ 10 กระสอบ นำมาตากแห้ง เหลือ 10 กระสอบปุ๋ย

       ปีที่แล้วข้าวราคาถูก พ่อไม่ขายตากเอาไว้ขายตอนแห้ง ปรากฎว่าข้าวเปียกเกี่ยวแล้วขายเลย ได้ 11 บาท แต่ข้าวตากแห้งได้ 12 บาท น้ำหนักหายไปเยอะ แต่ราคาได้เพิ่มนิดเดียว ปีนี้ เลยเก็บแค่พอทำพันธุ์และทานในครอบครัว เคยสีข้าวขายออนไลน์นะคะ เคยโพสขายแล้วแต่ก็ขายไม่ได้เลย

        สรุปว่า รวมต้นทุนการผลิตทั้งสิ้น 24,990 บาท ขายข้าวได้ 25,400 บาท เหลือเก็บไว้ประมาณ 400 กก. (คิดเป็นเงินประมาณ 4,000 บาท เก็บไว้ทำพันธุ์ 7 กระสอบ กิน 3 กระสอบ)

เรียบเรียงโดย : thaihitz.com ขอขอบคุณข้อมูลจาก ก็ฉันตัวอ้วน มันผิดหรือไง 

Advertisement
0
0
0