advertisement
เป็นผลไม้อีกหนึ่งชนิดที่ได้รับความนิยม เป็นผลไม้ทานเล่นที่กินเพลินกินอร่อย สำหรับ ฝรั่ง โดยสายพันธุ์ในบ้านเราที่นิยมนำมารับประทานสดๆ ก็ได้แก่ฝรั่งกิมจู ฝรั่งเวียดนาม ฝรั่งแป้นสีทอง ฝรั่งไร้เมล็ด ฝรั่งกลมสาลี่ เป็นต้น เป็นผลไม้ที่อุดมไปด้วยวิตามินและแร่ธาตุหลายชนิด โดยจัดเป็นผลไม้ที่มีวิตามินซีสูง และก็เป็นผลไม้ที่มีชาวสวนปลูกกันเยอะไม่แพ้ผลไม้ชนิดอื่น
ล่าสุด ทางด้านผู้ใช้ TikTok @chokparkpoom ได้โพสต์ได้โพสต์วิดีโอคลิปเข่งผลไม้จำนวนมาก เป็นฝรั่ง ที่ปกติแล้วจะขายอยู่ที่ราคากิโลละ 10 บาท แต่วันนี้ต้องยอมขายขาดทุนจริงๆ กิโลละ 1 บาท คือ 1 ลังแดง ที่เราเห็นคือ 20 กิโล แค่ 20 บาทเอง โดยได้โพสต์ระบุว่า..
ขายโลละ 10 บาท ลูกค้าต่อโลละ 1 บาท ถามว่าขายไหม?
advertisement
จบไป 180 ลัง ที่ โลละ 1 บาท 3,600 กิโล เป็นเงิน 3,600 บาท
เช็กราคาฝรั่งวันนี้
advertisement
advertisementข้อมูลนี้เป็นราคาฝรั่งที่ได้จากเว็บไซต์ ตลาดสี่มุมเมือง จ.ปทุมธานี, ตลาดไท จ.ปทุมธานี, ตลาดศรีเมือง จ.ราชบุรี,
ในช่วงหลายปีมานี้ต้องยอมรับว่าฝรั่ง คือพืชอีกชนิดที่อยู่ในกระแสความสนใจของหลายคน เนื่องจากฝรั่งเป็นพืชเพียงไม่กี่ชนิดที่มีราคาสูงอย่างต่อเนื่องมาตลอดระยะเวลาหลายปี จึงไม่ใช่เรื่องแปลกที่ในช่วงนี้เราจะเห็นแปลงปลูกฝรั่งแปลงใหม่ๆเกิดขึ้นมากมายทั้งในแหล่งปลูกเดิมอย่างนครปฐม ราชบุรีและพื้นที่ใหม่ๆ แต่จะว่ากันไปแล้วฝรั่งดูจะเป็นพืชที่แอบทำเงินเงียบๆ ให้ชาวสวนมาตลอด เพราะฝรั่งไม่ใช่พืชที่ถูกปลุกกระแสจากสื่อต่างๆ เหมือนกับอีกหลายพืชที่ถูกปลูกกระแสจนโด่งดังหรือน่าสนใจเกินความเป็นจริงเสียอีก
advertisement
ฝรั่งสามารถให้ผลผลิตเร็ว เพียง 8 เดือนหลังปลูกฝรั่งก็จะสามารถตัดลูกชุดแรกได้แล้ว อีกทั้งผลตอบแทนก็สูง ฝรั่งเพียง 10 ไร่ สามารถทำเงินได้หลักแสนต่อเดือน ปีหนึ่งสามารถทำเงินหลักล้านได้ไม่ยากจากฝรั่งเพียง 10 ไร่
ฝรั่ง 1 ไร่ สามารถปลูกได้ 150-200 ต้น ขึ้นกับสภาพพื้นที่ปลูก และระยะปลูก ที่จะปลูกแบบยกร่องสวนเนื่องจากเป็นเขตที่ลุ่ม ขนาดร่อง 2 เมตร บนร่องปลูก 2 แถว แบบสลับฟันปลา ระยะปลูกประมาณ 1.5 เมตร ฝรั่งจะเริ่มเก็บได้เมื่ออายุ 8 เดือนหลังปลูก โดยในรอบ 1 ปี จะทำชุดใหญ่ 3 ชุด โดยชุดที่จะมีราคาแพงที่สุดจะเป็นชุดที่เก็บเกี่ยวเดือน ส.ค.-ก.ย. ซึ่งเป็นฝรั่งที่จะต้องโน้มกิ่งในช่วงต้นเดือนมีนาคม
ความคิดเห็นจากชาวเน็ต
แถวบ้านพ่อค้าแม่ค้าขายกิโลละ 40-50 บาทเลย
เจ้าของวิดีโอเผยเหตุที่ขายโลละ 1 บาทเพราะ ผมขายโลละ 1 บาทครับ (ลังละ 20 บาทครับ) ที่ต้องขายเพราะปริมาณของวันนั้นเข้ามาทีเดียว 500 กว่าลัง แล้ววันรุ่งขึ้นจะมีเข้ามาอีก200 ลัง(ไม่มีที่ตั้งครับ)
แพ็ค20บาทหลังที่ทำงานขายช่วงเช้า อีกเจ้าขายลูกละ20บาทร้านรถเข็นสับชิ้นให้หลังที่ทำงานขายกลางวัน
เป็นราคาที่พ่อค้าต้องยอมขาดทุนเพราะว่าระบายออกไม่ทัน จะมีฝรั่งเข้ามาอีกเยอะต่อวัน ระบายออกไม่ทันต้องยอมขาดทุน ราคาปกติอยู่ที่ กิโลละ 10 บาท
เรียบเรียงโดย : thaihitz.com ขอขอบคุณข้อมูลจาก chokparkpoom
advertisement