advertisement
เป็นแมงพลัดที่สร้างรายได้ให้กับชาวบ้านในหลายพื้นที่ สำหรับ แมงพลัด ในช่วงเดือน เม.ย. – พ.ค. จะมีออกมาให้จับ แมงพลัด นำมาบริโภคและจำหน่ายให้กับกลุ่มลูกค้าที่นิยมรับประทานแมงพลัด ในราคากิโลกรัมละ 100-150 บาท ถือว่าสร้างรายได้ในช่วงที่ปิดกรีดยางพาราได้ไม่น้อยเลยทีเดียว
ล่าสุด ทางด้านผู้ใช้ TikTok @ke141978 ได้โพสต์วิดีโอคลิปขับรถมาเจอฝูงแมงพลัดที่บินมาหาไฟหน้ารถเยอะมาก จับใส่ถังไม่หวาดไม่ไหว โดยได้โพสต์ระบุว่า….
ของหรอย
แมงพลัดเยอะมาก
advertisement
เก็บเอาๆ ใส่ถังเลย
advertisement
การนำมาประกอบอาหาร หลังจากจับได้ต้องขังไว้ 1 คืน เพื่อให้แมงพลัดขับถ่ายของเสียออก ล้างน้ำให้สะอาดแล้วนำไปขายหรือนำมาลวกในน้ำเดือด 1 นาที ถึงจะนำมาเด็ดหัว ปีกนอก ปีกใน ขา และก้นเพื่อนำขี้แมงพลัดออก ถึงจะนำมาประกอบอาหารได้
advertisement
ของอร่อย
ตัวไข่ๆ
advertisement
ความคิดเห็นจากชาวเน็ต
ของอร่อยเลย
ตัวมีไข่อร่อย
เยอะมาก
–
แมงพลัดเป็นแมงที่ได้กินปีละ 1 ครั้ง ทำให้มีราคาที่สูง บางพื้นที่หากเป็นตัวสด มีราคากิโลกรัมละ 150 บาท หากทำสำเร็จแล้วจะขายได้กิโลกรัมละ 250 – 300 บาท หรือขายตัวละ 1 บาท หรือนำไปประกอบอาหารปรุงเสร็จแล้วจะขายเป็นถุง ถุงละ 50 บาท เฉลี่ยถุงละ 20 – 25 ตัว แล้วแต่ในแต่ละพื้นที่
เรียบเรียงโดย : thaihitz.com ขอขอบคุณข้อมูลจาก @ke141978
advertisement