advertisement

จ่ายตลาด รอบเดียว 1,800 บาท แต่ได้วัตถุดิบประกอบอาหารได้ทั้งเดือน


advertisement

       เป็นอีกหนึ่งวิธี ที่คนที่อยากจะประหยัดเงิน หรือวางแผนการใช้เงินใน 1 เดือน มักจะทำ ก็คือ การซื้อวัตถุดิบประกอบอาหารครั้งละมาก ๆ แล้วนำมาแบ่งส่วนให้สามารถใช้ประกอบอาหารได้ทั้งเดือน หรือมากที่สุด เพื่อเป็นการวางแผนการใช้เงินให้ไม่เกินเป้าที่ตั้งไว้

        เช่นเดียวกับผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ ครอบครัว ตัว 'บ ที่ได้วางแผนการใช้เงิน 2,500 บาท ไปซื้อวัตถุดิบประกอบอาหารมาตุนเอาไว้ ซึ่งผลลัพธ์ที่ได้ก็ถือว่าคุ้ม โดยเจ้าของเฟซบุ๊กดังกล่าว ได้เผยภาพ พร้อมระบุว่า….

         "วันนี้ไปจ่ายตลาดค่ะ มีงบไป2,500 จ่ายตลาดไป 1,800 ค่าน้ำมันเข้าเมือง 500 เหลือกลับบ้าน 200 จบปิ๊ง #ได้แรงบันดาลใจจากกลุ่มนี้เลย" 

         สมาชิกหลายคนก็ใช้วิธีนี้ บางคนก็ซื้อรายเดือน บางคนก็ซื้อรายสัปดาห์ หรือบางคนซื้อเดือนละ 2 ครั้ง ซึ่งแทบทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า มันช่วยให้ประหยัดได้จริง ๆ 

ความคิดเห็นจากชาวเน็ต 

ทำเเบบนี้เหมือนกันประหยัดดี 

ครอบครัวเรา 5 คนค่ะ เด็ก 3 คน ผู้ใหญ่2 ได้เกือบครึ่งเดือนค่ะ 

ทำเหมือนกันแต่ไม่ตุนเยอะขนาดนี้ 

         สำหรับคุณพ่อบ้านแม่บ้านท่านไหน ที่ประกอบอาหารรับประทานเอง และต้องการประหยัดงบประมาณ ลองวางแผนให้ดีแล้วใช้วิธีนี้กันดูค่ะ 


advertisement