advertisement

กินมา 10ปีเพิ่งรู้ซื้อแบบ 5ชิ้นกับ 3ชิ้นแบบไหนคุ้ม?


advertisement

          ในการซื้อของในปริมาณที่มากกว่าจะได้ในราคาที่ถูกกว่า ยกซื้อยกโหลก็ยิ่งถูกกว่าการซื้อชิ้น 2 ชิ้น เรียกว่าเรทราคาสินค้า เวลาที่เราไปซื้อของยกแพ็ค เทียบแพ็คเล็กกับแพ็คใหญ่ แพ็คใหญ่ก็ต้องมีราคาที่ถูกกว่า 

          แต่ล่าสุด ทางด้านผู้ใช้ TikTok @nuycosmetics ได้โพสต์วิดีโอคลิปที่ได้เปรียบเทียบราคาของช็อกโกแลตชื่อดังที่หลายคนชื่นชอบ เป็นแบบแพ็คเกต 5 ชิ้น กับแบบ 3 ชิ้น ซื้อแบบไหนที่ได้ราคาที่คุ้มกว่า ถูกกว่า โดยได้โพสต์ระบุว่า…

ขนมหวาน เพิ่งรู้ก็วันนี้ 

         กินมา 10 ปี เพิ่งรู้ก็วันนี้ ว่าซื้อช็อกโกแลตยี่ห้อดังนี้ มีแพ็คใหญ่ที่มี 5 ชิ้น ในราคา 92 บาท แล้วก็มีแพ็คแบบ 3 ชิ้น ในราคา 49 บาท คนส่วนใหญ่ก็คิดว่าซื้อแบบ 5 ชิ้น จะได้ถูกกว่า

แต่เมื่อลองเปรียบเทียบราคาต่อลูกแล้วล่ะก็จะได้รู้ความจริง 

แพ็ค 5 ชิ้น ราคา 92 บาท หารราคาต่อชิ้นแล้วตก 18.4 บาทต่อชิ้น

ส่วนแบบ 3 ชิ้น แพ็คเล็ก ลองหารราคาต่อชิ้นแล้ว อยู่ที่ 16.3 บาทต่อชิ้น แบบแพ็ค 3 ชิ้นถูกกว่า  

เข้าใจผิดมาทั้งชีวิต ความคิดเห็นจากชาวเน็ต เหมือนว่าอัน 5 ลูก สามารถซื้อเป็นของขวัญได้ค่ะ แพงแพคเกจ 

        เหมือนเป็นการตลาดของเค้าหรือเปล่าถ้าค่ะ……..ปกติซื้อ 5 ในราคา 92 แต่พอเรามาซื้อ3ราคา49 ส่วนมากคนจะหยิบ2แพ็ค เพราะคิดว่ามันคุ้มแต่เราต้องจ่าย 98 

ถ้าซื้อฝาก ของขวัญแพคเกจ บนสวยกว่า ถ้ากินเองไม่สนแพคเกจ ก็เอาราคาอย่างเดียว 

เราคนนึงล่ะค่ะเข้าห้างต้องเปรียบเทียบปริมาณราคาจนลูกสาวถามว่าแม่ทำอะไร 

คลิกเพื่อ >>>>ชมคลิป<<<<

            ก็คิดว่าซื้อ 5 ชิ้นจะได้ราคาที่ถูกกว่า แต่ว่าพอเปรียบเทียบราคาแล้ว 5 ชิ้นแพงกว่า การที่เราซื้อ 3 ชิ้น เมื่อเทียบราคาต่อชิ้นแล้ว ชาวเน็ตแสดงความคิดเห็นว่าซื้อ 5 ชิ้น เป็นของฝากจะดีกว่าเพราะแพ็คเกตสวย ถ้าซื้อกินเองก็แพ็คแบบ 3 ชิ้นจะคุ้มกว่า 


advertisement